Máy tính thuế freelancer Singapore 2026: Bậc th...

Máy tính thuế freelancer Singapore 2026: Bậc thu nhập và các khoản miễn trừ

Hướng dẫn dễ hiểu về biểu thuế lũy tiến cư dân YA 2026 của Singapore, các khoản miễn trừ tự kinh doanh thường dùng (Earned Income, CPF/MediSave, SRS, Course Fees, gia đình), cách MediSave tính trên net trade income, và ví dụ một nhà thiết kế freelance đóng dưới S$2.700 thuế trên S$92.000 thu nhập ròng.

5 tháng 2, 2026
10 phút đọc
Máy tính thuế freelancer Singapore 2026: Bậc thu nhập và các khoản miễn trừ

Tuyên bố miễn trừ: Bài viết mang tính thông tin chung, không phải tư vấn thuế. Thuế suất, miễn trừ và thời hạn nộp tại Singapore thay đổi từng năm — với Năm tính thuế (YA) mà bạn đang khai, luôn kiểm tra số liệu tại Cơ quan Thuế Singapore (IRAS) và trao đổi với đại lý thuế được cấp phép cho tình huống cụ thể.

Vì sao freelancer Singapore cần hiểu các bậc thuế năm 2026

Phần lớn người đi làm tại Singapore hầu như không nghĩ về thuế thu nhập — chủ sử dụng nộp IR8A, thông báo tới, và họ đóng. Nhưng khi bạn xuất hóa đơn trực tiếp cho khách — thiết kế freelance, gia sư bán thời gian, tài xế private-hire, tư vấn có UEN — IRAS coi bạn là người tự kinh doanh, và thuế không còn tự động. Bạn tự tính thu nhập chịu thuế, yêu cầu miễn trừ, đóng MediSave, nộp Form B hoặc Form B1 trước hạn e-filing 18/4.

Hiểu cách biểu thuế lũy tiến cư dân Singapore kết hợp với miễn trừ cá nhân giúp bạn biến "freelance kiếm S$120.000" thành số thuế chính xác — và phát hiện miễn trừ mình bỏ sót. Bài này trình bày biểu thuế YA 2026, các miễn trừ chính của người tự kinh doanh, MediSave trên net trade income, và một ví dụ đầy đủ.

Thuế suất cư dân Singapore YA 2026

Đối với YA 2026 (thu nhập năm dương lịch 2025), cư dân thuế Singapore đóng thuế thu nhập cá nhân lũy tiến trên thu nhập chịu thuế. Cùng một biểu áp cho thu nhập việc làm, kinh doanh, cho thuê — không có thuế suất riêng cho tự kinh doanh.

  • S$20.000 đầu: 0%
  • S$10.000 tiếp theo (đến S$30.000): 2%
  • S$10.000 tiếp theo (đến S$40.000): 3,5%
  • S$40.000 tiếp theo (đến S$80.000): 7%
  • S$40.000 tiếp theo (đến S$120.000): 11,5%
  • S$40.000 tiếp theo (đến S$160.000): 15%
  • S$40.000 tiếp theo (đến S$200.000): 18%
  • S$40.000 tiếp theo (đến S$240.000): 19%
  • S$40.000 tiếp theo (đến S$280.000): 19,5%
  • S$40.000 tiếp theo (đến S$320.000): 20%
  • S$180.000 tiếp theo (đến S$500.000): 22%
  • S$500.000 tiếp theo (đến S$1.000.000): 23%
  • Trên S$1.000.000: 24%

Hai điểm cần nhớ. Thứ nhất, S$20.000 thu nhập chịu thuế đầu tiên miễn thuế — hầu hết người Singapore không đóng thuế trên phần khởi điểm. Thứ hai, biểu là biên: freelancer có S$90.000 thu nhập chịu thuế không trả 11,5% cho toàn bộ — họ trả 0/2/3,5/7% cho S$80.000 đầu tiên và 11,5% chỉ cho S$10.000 vượt S$80.000.

Từ doanh thu gộp đến thu nhập chịu thuế

Thuế không tính trên doanh thu đã xuất hóa đơn, mà trên thu nhập chịu thuế — net trade income trừ miễn trừ cá nhân. Chuỗi tính:

  1. Doanh thu gộp: mọi khoản đã xuất hóa đơn và nhận trong năm dương lịch.
  2. Chi phí được khấu trừ: chi phí phát sinh riêng cho việc tạo ra thu nhập đó — xem khoản khấu trừ cho người tự kinh doanh Singapore 2026.
  3. Net trade income: doanh thu trừ chi phí được khấu trừ. Cơ sở tính MediSave.
  4. Thu nhập có thể đánh giá: net trade income cộng thu nhập khác (việc làm, cho thuê, v.v.).
  5. Thu nhập chịu thuế: thu nhập có thể đánh giá trừ miễn trừ cá nhân.

Thuế sau đó được tính theo từng bậc trên thu nhập chịu thuế.

Các khoản miễn trừ freelancer Singapore cần biết

Miễn trừ là nửa còn lại của phương trình — bỏ sót là đóng dư. Singapore giới hạn tổng miễn trừ cá nhân ở S$80.000 mỗi YA (Earned Income Relief và hầu hết các khoản đều nằm trong giới hạn này). Những khoản chính cho người tự kinh doanh:

Earned Income Relief

Có thu nhập việc làm hoặc kinh doanh là được tự động. Mức cơ bản: S$1.000 (dưới 55), S$6.000 (55–59), S$8.000 (60 trở lên). Người khuyết tật nhận mức cao hơn.

CPF Relief (bổ sung MediSave & SRS)

Người tự kinh doanh không được CPF Relief tự động như nhân viên, nhưng có thể yêu cầu:

  • MediSave bắt buộc trên net trade income (phần dưới) — được khấu trừ trong cùng YA.
  • Đóng CPF tự nguyện trong hạn mức CPF năm.
  • Bổ sung MediSave tự nguyện đến Basic Healthcare Sum, trong hạn mức CPF năm.

Course Fees Relief

Tối đa S$5.500 mỗi YA cho khóa học, hội thảo, hội nghị dẫn đến chứng chỉ hoặc liên quan trực tiếp đến ngành hiện tại. Freelance developer học AWS, dịch giả theo NAATI thường đủ điều kiện.

SRS Relief

Đóng góp vào Supplementary Retirement Scheme giảm thu nhập chịu thuế theo tỉ lệ 1:1 — giới hạn năm S$15.300 cho công dân/PR, S$35.700 cho người nước ngoài. SRS là một trong những công cụ tiết kiệm thuế hiệu quả nhất cho freelancer thu nhập cao.

Miễn trừ gia đình

  • Qualifying Child Relief (QCR): S$4.000 mỗi con đủ điều kiện.
  • Working Mother's Child Relief (WMCR): từ YA 2025 — định mức cố định: S$8.000 (con đầu), S$10.000 (con thứ hai), S$12.000 (con thứ ba trở đi).
  • Parent Relief: S$9.000 (sống chung) hoặc S$5.500 (không sống chung) mỗi cha/mẹ đủ điều kiện.
  • Còn Grandparent Caregiver Relief, miễn trừ người khuyết tật phụ thuộc, v.v.

NSman và khác

NSmen sẵn sàng chiến đấu nhận NSman Self Relief; vợ và cha mẹ cũng có miễn trừ riêng — tự động áp dụng theo hồ sơ MINDEF.

Đóng MediSave trên net trade income

Người tự kinh doanh có net trade income trên S$6.000 trong năm bắt buộc đóng MediSave. Tỉ lệ 2025/YA 2026 theo tuổi:

  • Dưới 35: 8% net trade income.
  • 35 đến dưới 45: 9%.
  • 45 đến dưới 50: 10%.
  • 50 trở lên: 10,5%.

Đóng góp bị giới hạn bởi MediSave Contribution Ceiling (MCC) của năm; chỉ phần net trade income đến hạn mức CPF năm được tính. IRAS ra Notice of Computation với số tiền chính xác; nộp cho CPF Board (không phải IRAS), nhưng có thể khấu trừ vào thuế thu nhập cùng YA.

Ví dụ: nhà thiết kế freelance với doanh thu S$110.000

Gộp tất cả lại. Hui Ling, 32 tuổi, nhà thiết kế UX freelance tại Singapore, độc thân, không con:

  • Doanh thu gộp 2025: S$110.000.
  • Chi phí được khấu trừ (thuê bao phần mềm, khấu hao laptop, co-working, internet, tiếp khách): S$18.000.
  • Net trade income: S$92.000.
  • SRS tự nguyện: S$10.000.
  • Course Fees Relief (khóa motion design nâng cao): S$3.000.

MediSave (8% cho dưới 35, trên net trade income trong giới hạn MCC): 8% × S$92.000 ≈ S$7.360. Thực tế IRAS tính theo MCC; ở đây dùng con số đầy đủ để minh họa.

Thu nhập chịu thuế:

  • Net trade income: S$92.000.
  • Trừ Earned Income Relief (dưới 55): S$1.000.
  • Trừ MediSave bắt buộc: S$7.360.
  • Trừ SRS: S$10.000.
  • Trừ Course Fees: S$3.000.
  • Thu nhập chịu thuế: S$70.640.

Thuế trên S$70.640:

  • S$20.000 đầu × 0%: S$0.
  • S$10.000 tiếp × 2%: S$200.
  • S$10.000 tiếp × 3,5%: S$350.
  • S$30.640 tiếp × 7%: S$2.144,80.
  • Tổng: khoảng S$2.694,80 trước mọi khoản giảm.

Nếu Personal Income Tax Rebate được công bố cho YA 2026 (Ngân sách thường công bố cho cư dân), số cuối còn giảm thêm. So với cùng nhà thiết kế quên SRS và Course Fees: thu nhập chịu thuế S$83.640, thuế khoảng S$3.754,80. S$13.000 miễn trừ tiết kiệm khoảng S$1.060 thuế — tỉ lệ hoàn vốn 8% trực tiếp trên số miễn trừ.

Sử dụng máy tính thuế cùng các bậc này

Máy tính thuế freelancer Singapore tốt làm ba việc: ước tính thuế từ doanh thu và chi phí, cho thấy mỗi miễn trừ giảm thu nhập chịu thuế ra sao, giúp quyết định đóng thêm bao nhiêu SRS/CPF tự nguyện/top-up MediSave trước 31/12 để giảm hóa đơn YA 2026. Thử hai công cụ miễn phí của Denpyo:

Vì sao giữ sổ gọn gàng giúp các bậc thuế phục vụ bạn

Các bậc và miễn trừ chỉ hữu ích khi bạn chứng minh được net trade income và chi phí lúc IRAS hỏi. IRAS yêu cầu người tự kinh doanh giữ sổ sách ít nhất 5 năm — hóa đơn, biên lai, sao kê ngân hàng, nhật ký quãng đường cho mọi khoản đã kê khai.

Denpyo là ứng dụng quét hóa đơn dành cho freelancer châu Á - Thái Bình Dương: chụp hóa đơn bằng điện thoại, Denpyo tự động trích xuất nhà cung cấp, ngày, số tiền, phần GST và danh mục gợi ý (bao gồm danh mục đặc thù Singapore như "Home office" hay "Subcontractor"). Tới mùa thuế, xuất CSV hoặc PDF gắn thẳng vào bảng tính Form B. Ít bỏ sót hơn, thu nhập chịu thuế thấp hơn, thuế ít hơn.

Sai lầm phổ biến khi áp dụng bậc thuế

  • Quên rằng doanh thu ≠ chịu thuế. Thuế không phải 7% của S$110.000 chỉ vì S$110.000 rơi vào bậc 7%. 7% chỉ áp cho phần trên S$40.000 — và sau miễn trừ.
  • Bỏ qua trần miễn trừ S$80.000. SRS + thuế giúp việc nước ngoài + CPF tự nguyện + WMCR cộng lại dễ vượt — phần vượt mất hiệu lực trong YA đó.
  • Coi MediSave là tùy chọn. Không phải. Không đóng sẽ làm chậm Form B kỳ sau và có thể chặn gia hạn xe/hộ chiếu.
  • Lẫn YA và năm dương lịch. YA 2026 = thu nhập 2025 = nộp tháng 4/2026.
  • Không dự phòng thuế ước tính. Nếu dự kiến vượt ngưỡng, IRAS có thể phát GIRO trả góp — hãy lên kế hoạch dòng tiền.

Khi nào nên gặp đại lý thuế thay vì dùng máy tính

Máy tính cover 80% trường hợp. Hãy tìm đại lý thuế có giấy phép khi có: thu nhập nước ngoài lớn đưa về Singapore; phối hợp việc làm + kinh doanh có liên quan CPF; bất động sản cho thuê qua pháp nhân; thu nhập stock option; vượt ngưỡng S$1M thu nhập chịu thuế; doanh nghiệp đăng ký GST có tín dụng đầu vào phức tạp. Phí tư vấn hàng năm thường được bù lại bằng các miễn trừ mà đại lý phát hiện.

Tóm lại

Các bậc lũy tiến của Singapore tưởng thưởng những freelancer theo dõi chi phí cẩn thận, yêu cầu mọi miễn trừ đủ điều kiện, và coi MediSave là chi phí bắt buộc nhưng được khấu trừ. S$20.000 đầu miễn thuế; thuế suất hiệu quả trên thu nhập freelance trung bình (chịu thuế S$60K–S$120K) thường dưới 10%. Một máy tính tốt, biên lai gọn gàng và việc áp dụng miễn trừ đúng cách quan trọng hơn việc lo lắng về thuế suất.

Denpyo

Theo dõi chi phí, tối đa hóa khấu trừ

Denpyo quét hóa đơn của bạn và tự động tìm khoản tiết kiệm thuế.